Jump to content
Sign in to follow this  
Eusebio Di cicinho

เกี่ยวกับAMCและMC

Recommended Posts

จะทำยังไงให้มีการมีจ่ายบอลมากขึ้นอ่ะครับโดยไม่ใช้คำสั่งในสนามซื้อพวกKiller pass มาแต่ไม่ได้จ่ายเลยแล้วระบบ4-4-2 พวกตำแหน่งAMCแล้วจับมาเล่นMCเล่นไม่ออกเลย ช่วยทำให้ Paulo Henrique ในตำแหน่งMC ให้เทพทีครับเซตยังไงดี ปวดหัวกับตำแหน่งนี้มานานมากล่ะครับ(ทุกภาคที่เล่นมา)...ขอบคุณอีกครั้งครับผม.

ก่อนอื่นเราต้องถามใจเราเองก่อนว่า ถนัดแผนไหนมากที่สุด (แผนที่ มี / ไม่มี กองกลางตัวรุก )ซึ่งจะทำให้ความสามารถในการโจมตีนั้นต่างกันถ้าเราเล่นแบบไม่มีกองกลางตัวรุก ตำแหน่งที่ เราจะใช้บุกโจมตีจะต้องอาศัย การบุกทางริมเส้นเป็นหลัก จึงจะทำให้การบุกค่อนข้างมีประสิทธิภาพแต่ถ้าเราเล่นแผนที่มีกองกลางตัวรุก ตำแหน่งที่ เราจะใช้บุกโจมตีต้องอาศัย ความสามารถของกลางตัวรุกเป็นหลัก เพื่ออาศัยการช่วงชิงจังหวะในการจ่ายทะลุช่องแบบระยะประชิด ซึ่งจะทำให้การหาพื้นที่ในการเล่นได้ง่ายกว่า รวมไปถึงจ่ายได้แม่นยำแล้วมีโอกาสเป็น killer pass สูงกว่าตำแหน่งอื่นจึงสังเกตได้ว่าพวกตำแหน่ง amc จะไม่ค่อยมีความแข็งแกร่งมากนัก เพราะไม่ค่อยได้เจอการปะทะมากนักดังนั้น การที่จะเลือกให้นักเตะเล่นตำแหน่งใด เพียงแต่ มีความถนัดที่จะเล่น = เล่นได้ดี กับ ชำนาญ ก็เพียงพอที่จะโชว์ความสามารถได้แล้ว ขึ้นอยู่กับแผนของคุณว่าใช้แผนอะไร ความเด่นย่อมต่างกันยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเจนที่สุด คือ ทีม สเปอร์ส ในขณะนี้ ถ้านัดใดไม่มี ฟานเดอฟาร์ท จะไม่มีตำแหน่งกองกลางตัวรุก ความเด่นย่อมตกไปอยู่ตำแหน่งทางริมเส้นแต่ถ้านัดใดที่มี ฟานเดอฟาร์ท ก็จะทำความเด่นตกไปอยู่ที่ตำแหน่งกองกลางตัวรุกมากกว่า เพราะจะเป็นตัวบงการเกมโดยสิ้นเชิง***แผนการเล่น + ยุทธวิธีในการรุก เป็นตัวบ่งบอกว่า นักเตะตัวใดเหมาะสมกับตำแหน่ง***

สำหรับผมนะครับ แผน 4-4-2 อย่าไปหวังอะไรมากเลยครับกับการที่ MC จะจ่ายบอลให้กองหน้ายิงบ่อยๆครับในเกม 4-4-2 ปีกจะเป็ตัวทำเกมของแผนครับบอลที่ออกจาก MC ส่วนมากจะผ่านบอลออกข้างซะส่วนใหญ่ครับ MC เป็นแค่ตัวช่วยเสริมเกมรุกรับเท่านั้นครับละยิงท่าเอาพวก AMC ซึ่งปกติจะมีพวกค่า Tacking ต่ำไปยืนเกมรับที่จะต้องกระแทคแย่งบอลจากทีมตรงข้าม มันเลยกลายเป็นว่าเล่นไม่ออกเลยเกมเล่นได้แค่ประคองเกมให้เพื่อนๆในทีมแนะนำถ้าจะเล่น 4-4-2 อยู่ก็จับไปเล่น ด้านข้างนะครับปรับให้เป็น กองกลางริมเส้น แทนเป็นปีกครับจะช่วยได้มากเลยจะมีลูกพาสจากข้างเข้ากลางแน่ๆหรือถ้ายังชอบให้เล่นกลางผมว่าควรลด width ให้ต่ำมากที่สุดครับเอาลงสุดไปเลยก้ได้เพราะยิงเอาลงต่ำมันก็คือเราสั้งไม่ให้บอลผ่านออกข้างมากเท่านั้นมันก็จะเห็นผลครับกับ MC ข่ายบอลทำ ASSอีกอย่างคือแผนต่างๆครับการที่เล่นแผนที่ไม่มีปีกจะมี ASS จากกลางถึงหน้าได้ดีมากพวก 4-3-3 4-2-3-1 4-5-1 4-3-1-2

4-4-2 set เป็น playmaker ไม่ค่อยดีครับ เพราะัีมันจะขึ้นสูงไปสร้างสรรคเกม และจะทำให้กองกลางมีช่องโหว่ เนื่องจาก เหลือกองกลางอีกตัวเดียว เท่านั้น ในการคุจังหว่ะเกมโดยรวม การจะจับพวก AMC มาเล่น MC ต้องดูด้วยว่าตำแหน่งนักเตะนั้นสามารถเล่นได้หรือไ่ม่ ถ้าเล่นได้ ก็ต้องเซทให้กองกลางอีกตัวเป็น กองกลางตัดตัดเกม/ป้องกัน ต้องใช้พวกขาโหดๆหน่อย แต่จ่ายบอลดีนะ กับ ตำแหน่ง PlayMaker/support ครับ

Edited by ExsoMinute

4-4-2 set เป็น playmaker ไม่ค่อยดีครับ เพราะัีมันจะขึ้นสูงไปสร้างสรรคเกม และจะทำให้กองกลางมีช่องโหว่ เนื่องจาก เหลือกองกลางอีกตัวเดียว เท่านั้น ในการคุจังหว่ะเกมโดยรวม การจะจับพวก AMC มาเล่น MC ต้องดูด้วยว่าตำแหน่งนักเตะนั้นสามารถเล่นได้หรือไ่ม่ ถ้าเล่นได้ ก็ต้องเซทให้กองกลางอีกตัวเป็น กองกลางตัดตัดเกม/ป้องกัน ต้องใช้พวกขาโหดๆหน่อย แต่จ่ายบอลดีนะ กับ ตำแหน่ง PlayMaker/support ครับ

ใช่ครับ ถ้าคุณใช้แผน 4-4-2 การขึ้นเกมจะขึ้นทางดานข้าง กลาง2ตัวของคุณจึงต้องคอยเป็นตัวซ้พพอร์ทเกมและตัดเกม

โอ้วว ว เด็ดล่ะครับงานนี้ เพราะผมคนนึงแหละ ที่ชอบเล่น 4-4-2แล้วคะแนนAssisมากที่สุดก็ไม่ได้อยู่ที่กองกลางจริงด้วย เป็นปีกครับ!!ไอ้เราก็ไป งมกับกองกลางอยู่นาน เพราะเหตุนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับผม...พอดีอยากเล่นหน้าคู่อ่ะครับ...แล้วก็ถนัดแผ่น4-4-2 ...พึ่งจะเข้าใจแล้วล่ะครับ...ถ้านัดไหนปีกเล่นไม่ดีแทบจะไม่มีสกอร์เลย...ตอนนี้ที่เล่นอยู่ทำประตูจากลูก set pieces มากที่สุดกองหน้ายิงน้อยสุดตอนนี้คนทำประตูสูงสุดอยู่ที่กองหลังสองตัวโขกไปแล้วคนล่ะ9ประตูอีกคน6ประตู ผ่านไป20นัด...จ่ายเยอะสุดเป็นคนเปิดลูกเตะมุม 16 Asts ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมหน้าคู่ยิงน้อยมาก สงสัยต้องรู้ให้เชี่ยวชาญกว่านี้อีกล่ะครับ.

ขอบคุณมากครับผม...พอดีอยากเล่นหน้าคู่อ่ะครับ...แล้วก็ถนัดแผ่น4-4-2 ...พึ่งจะเข้าใจแล้วล่ะครับ...ถ้านัดไหนปีกเล่นไม่ดีแทบจะไม่มีสกอร์เลย...ตอนนี้ที่เล่นอยู่ทำประตูจากลูก set pieces มากที่สุดกองหน้ายิงน้อยสุดตอนนี้คนทำประตูสูงสุดอยู่ที่กองหลังสองตัวโขกไปแล้วคนล่ะ9ประตูอีกคน6ประตู ผ่านไป20นัด...จ่ายเยอะสุดเป็นคนเปิดลูกเตะมุม 16 Asts ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมหน้าคู่ยิงน้อยมาก สงสัยต้องรู้ให้เชี่ยวชาญกว่านี้อีกล่ะครับ.

หน้าคู่ที่ดีแล้วจะผลิตสกอร์ได้ ต้องมีบทบาทและความสามารถที่แตกต่างกัน เปรียบเสมือน ตัวเอก ตัวรอง อ่ะครับถ้ากองหน้าเราเป็นตัวเอกทั้งคู่ มันจะทำประตูกันไม่ได้ ศัพท์ของฟุตบอล เค้าเรียกว่า ทับไลน์ กันเองดังนั้น หน้าคู่ที่ดี จะต้องมีตัวหนึงคอยชง ตัวนึงคอยปิดบัญชี โดยมีหลายแบบดังนี้หน้าต่ำ+หน้าฉีก/หน้ารุกหน้าเป้า+หน้าฉีก/หน้ารุกหน้าทำเกม+หน้าฉีก/หน้ารุก** หน้าฉีก กับ หน้ารุก จะเล่นคล้ายกัน แต่อิสละในการเล่นต่างกันนิสหน่อย **

ผมว่าถ้าต้องการใช้ AMC จริงเล่น 4-4-2 Dimon น่าจะดีกว่านะครับ ผมก็ใช้ Paulo Henrique เหมือนกัน จ่ายและยิงระเบิดเลย

ตัวนี้ เหมาะกับแผนแบบ มูรินโญ่ มากกว่านะ 4-2-3-1 ลองแล้ว ทั้งยิงทั้งจ่าย เป็นกองหน้าอีกตัวเลยก้อว่าได้แต่ใช้กับ4-4-2 ไม่เวิร์คครับ ลองแล้วเหมือนกัน แต่พอเล่นได้แต่ไม่ สุดขีด

Edited by «Ψ ๏ PõñG«●»WiçkëD ๏ Ψ»

ผมจัดเป็น playmaker ก็เล่นโอเคนะ แต่ส่งพลาดเยอะมากปล. มันโอเคจริงไหมเนี่ย

ผมก็ซื้อมาเล่นเหมือน กันสำหรับ paulo henrique เอามาเล่น 4-4-2 แบบจขกท มันก็ดีนะแต่ไม่สุด มีปัญหาเหมือนกัน คือถ้าเล่น amc ก็จะมีปัญหาในแดนหน้าที่จะต้อง เหนือกองหน้าคนเดียวอยากจัดทีม ให้มีกองหน้า 2 คน Amc กับ wing 2 ข้าง มันก็จะเหลือ กลางรับอีกตัวเดียว ซึ่งถ้าโดนโต้กลับคงไม่เหลือ

ผมเล่น LIverpool 4-1-2-1-2 GK ReinaDC AggerDC SkeltelDL AurelioDR JohnsonDMC MeireresMC GerrardMC GurguffAMC Joe ColeSC TorresSC hazard ยิงกระจาย