Jump to content
Sign in to follow this  
josehp

บทที่ 1 ยุทธศาสตร์แห่ง การวางแผน

Recommended Posts

บทที่ 1 ยุทธศาสตร์แห่ง การวางแผน

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กระทู้นี้คือกระทู้ย่อยของ เรามารวบรวมความรู้เรื่องแทคติกกันเถอะ,เสียดายความรู้ กลยุทต่างๆที่ค่อยๆหายไปทีละคนครับ

ลิ้งค์กระทู้หลักครับ >> http://www.fm-thai.com/board/index.php?showtopic=85987

หากท่านใดสงสัย หรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติมก็อ่านลายละเอียดได้ที่ลิ้งค์บรรทัดบนนี้ได้ครับผม

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ในบทที่ 1 นี้ จะเป็นที่รวมความรู้ในเรื่องของแผนการเล่น

เช่น 4-4-2 , 4-3-3 , 5-4-1 , 4-5-1 , 3-5-2 อะไรอย่างนี้เป็นต้น

ไม่ได้ให้อธิบายว่า Ex. ผมใช้แผน 4-4-2 ลายละเอียดของแผนมี เล่นยืดหยุ่น บุก โยนบอลยาว

เข้าหนัก ถ่วงเวลา เพราะจะกลายเป็นว่าเอาแผนอัฟให้โหลดกันดีๆนี้เอง

และมันเป็นแค่เพียงการอธิบายเบื้องต้น ซึ่งได้รับประโยชน์หรือความรู้ได้ไม่เต็มที่

สิ่งที่ต้องการคือ.. ใช้แผน 4-4-2

1.เพื่ออะไร เพื่อบุกกับแผนโน้นเหรอ หรือรับกับแผนนี้ได้เป็นอย่างดี หรือ... ฯลฯ

2.ทำไมต้องปรับลายละเอียด แบบนั้นแบบนี้

3.ปรับแล้วจะมีผลตอบรับอย่างไร

4.ตำแหน่ง นั้น นี้ โน้น มีจุดเด่นหรือหน้าที่ ตามที่เราปรับอย่างไร

5.หากปรับตรงนี้มากไป หรือน้อยไปจะมีผลอะไรบ้าง เป็นต้นครับ

อันนี้เป็นเพียงตัวอย่างเฉยๆครับ หากจะใส่ความรู้อะไรเพิ่มเติมก็ใส่มาเต็มที่ครับ

แต่ขอให้ตรงกับหัวข้อด้วย "ยุทธศาสตร์ แห่งการวางแผน"

ส่วนใครมีความรู้อื่นนอกเหนือจากนี้ ก็มาแชร์กันได้ครับ

ตามมาที่กระทู้หลักได้เลยครับผม เพราะยังมีอีกหลายหัวข้อน่ะครับ

ลิ้งค์กระทู้หลักครับ >> http://www.fm-thai.com/board/index.php?showtopic=85987

ปล."ความรู้" น่ะครับไม่ใช้อัฟแผนให้โหลดกัน ส่วนท่านใดได้แชร์ความรู้แล้ว ผมจะอิดิตขึ้นหน้าแรกให้ครับ

ปล2.ติชม หรือแนะแนวทางวิธีการนำเสนอความรู้ได้ครับ แล้วจะปรับปรุงให้ ^^

อย่าให้ความรู้ดีๆได้หายไปจากโลกฟุตบอล

ความรู้ที่ 1 เป็นความรู้ที่ดีครับ ขอบคุณมากๆครับ

เริ่มจากการเลือกตัว นี้คือการเลือกสิบเอ็ดตัวจริงขอผม

ผมใช้แผน 4-2-2-2 , 4-2-3-1, 4-1-3-2 เปลี่ยนไปตามตำแหน่งตามธรรมชาติของนักเตะ (สีเขียวสว่าง)และคำแนะนำของสตาฟฟ์เรา(จะอธิบายส่วนนี้ในภายหลังนะครับในโพสต์อื่น)

โดยปกติผมจะมีทีมสองชุดในใจ ชุด A และ B ชุดเอเปนชุดที่จะได้ลงเล่นเสมอๆ และชุดบีจะเล่นแทนตามแต่ละตำแหน่ง เมื่อ ชุดเอเจ็บ แบน นัดหลังจากนี้เปนเกมใหย่/บอลถ้วย หรือ สภาพไม่พร้อม

ตามที่ผมจะพดถึงในส่วนข้างล่างนี้

ก่อนที่เราจะส่งทีมเข้าแข่งขัน เราต้องกดคำว่า team selection คำว่าselection(การเลือก) นี้แหละครับเปนตัวกำหนดวิธีของผม

ผมจึงใช้มุมมอง view>selection เพื่อดูข้อมูลนักเตะ ซึ่งผมให้ความสำคัญกับค่า morale(สภาพจิต) และ condition(ความฟิต)เปนตัวตัดสิน

๑. อย่างที่ได้บอกว่ามาสิบเอ็ดตัวจริงขึ้นอยุ่กับแผนเปนอันดับแรก จะพยายามให้นักเตะเล่นตามตำแหน่งธรรมชาติของเขาเท่านั้นครับ

๒.ผมจะเลือกนักเตะเฉพาะที่morale superbเท่านั้น ตามแต่ละตำแหน่งโดยยึดชุดเอเปนหลัก หากในตำแหน่งนั้นๆชุดเอไม่superbจะนำชุดb มาเปนสิบเอ็ดตัวจริงแทน

๓.พอครบสิบเอ็ดตัวจริงแล้ว ผมจะไปที่ tactics>views>conditions และดูว่าในสิบเอ็ดตัวจริงมีใครไม่ฟิดไหม เช่นมีคำว่า tired after his last match, lack of fitness, severely need match

fitness และอื่นๆ(ประมาณนี้นะครับจำคำเป๊ะได้ไม่หมด ตอนพิมพ์เปิดดูในเกมก้ดันไม่มีที่ไม่ฟิดครบทุกแบบอีก) หากสิบเอ็ดตัวจริงคนไหนมีอาการไม่ฟิตผมจะเอาออกและให้ชุดบีในตำแหน่งน้ันๆลง

แทน

๔. หากไม่เปนตามหลักสามข้อข้างบน เช่น สภาพจิตดีดันไม่ฟิต กับฟิตสภาพจิตไม่ดี ในตำแหน่งเดียวกันจะเลือกใคร กรณีนี้ ก็ตามแต่ละเคสครับ เช่นแทคติคการเล่นของเกมส์นั้นๆ

ส่วนตัวสำรองผมจะเลือกให้ครอบคุมตำแหน่งในสนามให้มากที่สุด เผือ่กรณีตัวจริงเจ็บ ฟอร์มแย่ ไดนไล่ออก หรือเหนือย จะได้มีคนไปทดแทนตำแหน่งนั้นๆได้ เพราะบางที่บอกไม่ง่ายว่าแจคพอตจะ

ไปลงที่ใคร

คราวนี้เราก็จะได้นักเตะชุดที่สมบูรณืที่สุด(ในแบบของผม) แล้ว

หวังว่าโพสต์นี้จะเปนประโยชน์บ้างนะครับ ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วย ขอบคุณครับ

ป.ล. โพสต์นี้ได้ตอบไปแล้วครั้งหนึ่งที่ห้องหลัก แต่ด้วยความเห็๋น"ส่วนตัว" ว่าอยากให้ การวางแผน กับ การแก้เกมส์ อยุ่คนละห้อง ด้วยมันเปนสิ่งที่เรียกว่า"คนละเรื่องเดียวกัน" เลยมาโพสต์ในนี้อีกครับ ไม่ได้มีเจตนาปั๊บกระทู้หรือเรฟแต่อย่างใด

BY FideMaew

ความรู้ที่ 2 สุดยอดโค้ชจากเมืองไทย Mr_G ^^

กลยุทธ์ที่เลือกใช้

Strategy : Standard/Defensive

คำสั่งของแผน

Philosophy : Rigid

Passing Style : Default

Creative Freedom: Default/More Disciplined

Closing Down : Stand Off

Tackling : Default/More Cautious

Marking : Zone Marking

Crossing : Float Crosses

Roaming : Stick to Position

----------------------------------------------------------------------

บทบาทและหน้าที่

GK : Goalkeeper (Defend)

DL : Full Back (Automatic)

DCL: Central Defender (Stopper)

DCR : Central Defender (Cover)

DR : Full Back (Automatic)

ML : Winger (Attack)

MCL : Deep Lying Midfielder (Support)

MCR : Ball Wining Midfielder (Defend)

เพิ่มเติม Central Midfielder (Defend)

MR : Wide Midfielder (Support/Attack)

STCL : Deep Lying Forward (Attack/Support)

STCR : Advanced Forward (Attack)

เพิ่มเติม Poacher(Attack)

การเลือกนักเตะในบทบาทและหน้าที่ต่าง ๆ มีหลายแนวคิดที่เราจะดึงศักยภาพของเข้ามาใช้

ตาม ด้านบน จะเห็นว่าผม จะให้ใช้ปรับเปลี่ยนไว้ สองทางเลือกสำหรับ บทบาทและหน้าที่ เพราะนั้น ขึ้นอยู่กับตัวนักเตะที่ลงในตำแหน่งนั้นมีศักยภาพแบบไหนมากที่สุด

ยกตัวอย่าง

ถ้าเราเน้นขึ้นเกมตรงกลางเป็นหลัก หรือใช้คำสั่ง playing narrow

Deep Lying Forward บทบาทนี้คือจะพยายามเคลื่อนที่ลงมาหาพื้นที่ว่างเพื่อรับบอลเพื่อช่วยเชื่อมเกมกองกลางกับแนวรุกให้ได้

รับหน้าที่สนับสนุน(support) จะพักบอลและรอให้เพื่อนร่วมทีมเติมเกมเข้าไปในแนวรุกให้ได้เสียก่อน ดังนั้น นักเตะที่เหมาะจะต้องมีค่า

First Touch Dribbling Long-shot Teamwork และ Strength ดีกว่าตัวเลือกอื่นๆ

หรือถ้าเน้นขึ้นเกมด้านข้างเป็นหลัก หรือใช้คำสั่ง playing wider

ก็จะให้รับหน้าที่เป็นตัวรุก(attack) จะคอยมองหาโอกาสที่จะเข้าไปโจมตี ดังนั้น นักเตะที่เหมาะจะต้องมีค่า Finishing Composure

Anticipation และ Balanced ดีกว่า

นี่คืออิสระทางความคิดที่ทุกคนจะนำเอาไปพิจารณา ภายใต้ขอบเขตที่มีเหตุผล ว่าทำอย่างไรจึงจะเหมาะและให้ประสิทธิภาพมากที่สุด

(ต้องขอยกเพียงหนึ่งตัวอย่าง ถ้าต้องการเพิ่มก็ถามมาได้ครับ)

-----------------------------------------------------------------------------------------

อธิบายเกี่ยวกับ Tactic

เนื่องจากทีมฟูแล่มเป็นที่ระดับกลางตาราง ผมใช้จึงเน้นเล่นกลยุทธ์สองแบบคือ Standard และ Defensive ก็เพียงพอ

Standard Tactic จะใช้เมื่อต้องเล่นในบ้านเป็นหลัก

Defensive Tactic จะใช้เมื่อต้องเล่นนอกบ้านและเมื่อเจอทีมใหญ่ เช่น Man United Arsenal Chelsea Liverpool Man City และ Spur

-- บางครั้งก็ไม่ได้ใช้ตามแบบด้านบน ผมจะเลือกระหว่างสอง Tactic นี้ตามสถานการณ์ของทีมเมื่อนำไปเปรียบเทียบกับคู่แข่ง เช่น ตอนนี้ผมผลงานดีชนะติดกันมา 2-3 นัดติด เมื่อเจอทีมใหญ่ในบ้านผมก็ใช้ Standard Tactic หรือถ้าแพ้มา 2-3 นัดติด , นักเตะตัวหลักเจ็บเยอะ , morale ของทีมต่ำ ผมก็ใช้ Defensive Tactic เช่นกัน

Philosophy : Rigid

ต้องการรักษาตำแหน่งของแนวรับไว้เป็นหลัก แนวรุกก็รุกไป แนวรับก็รับไป

Passing Style : Default

ทีม Fulham ค่อนข้างจ่ายบอลกันได้ดีจะเลือกแบบไหนก็ได้ ผมก็ปรับกลางๆไว้ก่อน

Creative Freedom: Default/More Disciplined

ขึ้นกับ Tactic

Closing Down : Stand Off

ทีม Fulham นัดเตะส่วนใหญ่มีค่าเฉลี่ยของความเร็วที่ช้าและอายุมากที่สุดในลีก การกำหนดเช่นนี้จะเป็นประโยชน์ทำให้ทีมสามารถไม่หมดแรงก่อนจบ 90 นาที

Tackling : Default/More Cautious

เพราะค่าเฉลี่ยของ Aggression ต่ำสุดในลีก ถ้าเล่นเกมรับช่วงท้ายเกมก็จะเน้นปลอดภัยไว้ก่อน

Marking : Zone Marking

เพราะ แนวรับมีค่า marking ต่ำ อันนี่แล้วแต่นะ ต้องดู concentration positioning ด้วยนะผมว่าระบบ man mark ต้องใช้ทักษะ marking anticipation และ Off the Ball สูงกว่าระบบ zone mark นะครับ

Crossing : Default/Float Crosses

นักเตะภายในทีมมีจุด

Roaming : Stick to Position

ผมไม่ต้องการให้ทีมต้องออกจากตำแหน่งเลยครับ check creative และ decision ของนักเตะแล้วก็คิดว่าอาจเกิดผลเสียมากกว่าผลดี

------------------------- คำถาม-คำตอบ ----------------------------

คำถาม ใช้แค่ที่กล่าวมาหรือเปล่า

ตอบ ไม่แน่นอน ผมใช้การคำสั่งข้างสนาม กับ Opposition Instruction ด้วย

คำถาม คำสั่งข้างสนามจะใช้อย่างไร สถานการณ์ไหน

ตอบ เมื่อคุณคิดว่าทีมคุณเริ่มเสียเปรียบ ไม่ว่าจะเป็นก่อนเริ่มเกม ช่วงครึ่งแรก ครึ่งหลัง และช่วงท้ายเกม

จะใช้อย่างไรนั้น คุณต้องรู้ก่อนว่าคำสั่งเหล่าให้ผลอะไร มันต้องเปลี่ยนแปลงเฉพาะนักเตะในตำแหน่งใดบ้างหรือทั้งทีม ยกตัวอย่าง เช่น

Playing Narrow คือ สั่งให้ทีมลดระยะห่างในแนวนอนลง และพยายามจ่ายเข้าตรงเข้ามากกว่า สิ่งนี้คือคำสั่งที่คุณต้องการลดการโดนโจมตี

จาก การจ่ายทะลุช่องระดับหนึ่งและเป็นการลดบทบาทของตัวริมเส้นของเราลงด้วย มันคือคำสั่งที่เน้นให้ทีมเล่นแบบรัดกุมขึ้นเมื่อเจอ Tactic

คู่แข่งที่เน้นใช้ความเร็วโจมตีเราเป็นหลัก

คำถาม ถ้าเกิดโดนขึ้นนำต้องทำอย่างไร

ตอบ สิ่งนี้ค่อนข้างอธิบายยาก เพราะมีหลายรูปแบบของการเสียประตู ไม่ว่าจะมาจากวาง Tactic ไม่ดี

นั้นคือรูปเกมเสียเปรียบมากกว่าแล้วโดนยิงจนได้ หรือจะมาจากการผิดพลาดเพียงครั้งเดียวของเกมรับ หรือแม้แต่การโดนสวนกลับ

การ แก้ปัญหาจึงไม่ตายตัว เมื่อทีมเสียประตูแล้วก็อาจจะต้องสู้เพื่อทวงประตูคืน หรือถ้าคิดว่าสู้ไปก็คงเสี่ยงต่อการเสียประตูอีก ดังนั้น

เราต้องระวังการใช้คำสั่งต่อทีมดีๆ และใช้ประสบการณ์ประเมินสถานการณ์ เมื่อก่อนผมเสียประตูผมก็ปรับกลยุทธ์จาก Defensive/Standard

เป็น Attacking ทันที สิ่งนี้ผมได้พิสูจน์แล้ว ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนกลยุทธ์ก็ได้ครับ เพราะเราใช้แผนที่เราฝึกมาจาก match preparation ก็ได้

ในที่นี้ของผมก็เป็น Standard เพราะนักเตะจะคุ้นเคยกับแผนในนี้เป็นอย่างดีแล้ว เพียงแต่เราไปใช้คำสั่งข้างสนาม ให้เร่งเกม เปิดพื้นที่

และสร้างโอกาสให้มากขึ้นเท่าในเอง จะทำให้นักเตะสามารถเล่นและเข้าใจจังหวะได้ดีกว่า โอกาสก็จะมีมากกว่า

คำถาม ถ้าเกิดแพ้ล่ะ ทำไง

ตอบ นี่คือเกมฟุตบอล บางครั้ง เราก็ต้องยอมรับ แต่ถ้าแพ้เราต้องพยายามกลับมา ผมชอบมากเวลาที่ทีมแพ้

มา หลายนัดแล้วสามารถกลับมาชนะได้ หรือแม้แต่การโดนนำแล้วสามารถพลิกเกมกลับมาชนะได้ นั่นแสดงถึงว่าเรา ได้มีความอดทนแล้วรู้จักยอมรับผลการแข่งขัน

การแพ้บางครั้งก็อาจเป็นการแพ้ที่สมศักดิ์ก็ได้ ซึ่งขึ้นอยู่กับชื่อเสียงสโมสรและแฟนบอลครับ

แค่นี้ก่อนครับ....มีความถามก็ถามมาได้ครับ

BY Mr_G

Edited by josehp

กระทู้ดีครับ รอคนมาให้ความรู้อยากจะขอเพิ่มเติม สอนเรื่อง การเซท เป็น รายตัวอะครับการปรับค่า mentality มีผลกับส่วนไหนบ้างcreative มากน้อย จะมีผลอย่างไร ประมานนี้อะครับ การไล่บอล บลาๆ หน้าที่มันมีแบบนี้อะคับ ขอบคุนล่วงหน้า ^^

เริ่มจากการเลือกตัว นี้คือการเลือกสิบเอ็ดตัวจริงขอผมผมใช้แผน 4-2-2-2 , 4-2-3-1, 4-1-3-2 เปลี่ยนไปตามตำแหน่งตามธรรมชาติของนักเตะ (สีเขียวสว่าง)และคำแนะนำของสตาฟฟ์เรา(จะอธิบายส่วนนี้ในภายหลังนะครับในโพสต์อื่น) โดยปกติผมจะมีทีมสองชุดในใจ ชุด A และ B ชุดเอเปนชุดที่จะได้ลงเล่นเสมอๆ และชุดบีจะเล่นแทนตามแต่ละตำแหน่ง เมื่อ ชุดเอเจ็บ แบน นัดหลังจากนี้เปนเกมใหย่/บอลถ้วย หรือ สภาพไม่พร้อมตามที่ผมจะพดถึงในส่วนข้างล่างนี้ ก่อนที่เราจะส่งทีมเข้าแข่งขัน เราต้องกดคำว่า team selection คำว่าselection(การเลือก) นี้แหละครับเปนตัวกำหนดวิธีของผมผมจึงใช้มุมมอง view>selection เพื่อดูข้อมูลนักเตะ ซึ่งผมให้ความสำคัญกับค่า morale(สภาพจิต) และ condition(ความฟิต)เปนตัวตัดสิน๑. อย่างที่ได้บอกว่ามาสิบเอ็ดตัวจริงขึ้นอยุ่กับแผนเปนอันดับแรก จะพยายามให้นักเตะเล่นตามตำแหน่งธรรมชาติของเขาเท่านั้นครับ๒.ผมจะเลือกนักเตะเฉพาะที่morale superbเท่านั้น ตามแต่ละตำแหน่งโดยยึดชุดเอเปนหลัก หากในตำแหน่งนั้นๆชุดเอไม่superbจะนำชุดb มาเปนสิบเอ็ดตัวจริงแทน๓.พอครบสิบเอ็ดตัวจริงแล้ว ผมจะไปที่ tactics>views>conditions และดูว่าในสิบเอ็ดตัวจริงมีใครไม่ฟิดไหม เช่นมีคำว่า tired after his last match, lack of fitness, severely need match fitness และอื่นๆ(ประมาณนี้นะครับจำคำเป๊ะได้ไม่หมด ตอนพิมพ์เปิดดูในเกมก้ดันไม่มีที่ไม่ฟิดครบทุกแบบอีก) หากสิบเอ็ดตัวจริงคนไหนมีอาการไม่ฟิตผมจะเอาออกและให้ชุดบีในตำแหน่งน้ันๆลง แทน๔. หากไม่เปนตามหลักสามข้อข้างบน เช่น สภาพจิตดีดันไม่ฟิต กับฟิตสภาพจิตไม่ดี ในตำแหน่งเดียวกันจะเลือกใคร กรณีนี้ ก็ตามแต่ละเคสครับ เช่นแทคติคการเล่นของเกมส์นั้นๆส่วนตัวสำรองผมจะเลือกให้ครอบคุมตำแหน่งในสนามให้มากที่สุด เผือ่กรณีตัวจริงเจ็บ ฟอร์มแย่ ไดนไล่ออก หรือเหนือย จะได้มีคนไปทดแทนตำแหน่งนั้นๆได้ เพราะบางที่บอกไม่ง่ายว่าแจคพอตจะไปลงที่ใครคราวนี้เราก็จะได้นักเตะชุดที่สมบูรณืที่สุด(ในแบบของผม) แล้วหวังว่าโพสต์นี้จะเปนประโยชน์บ้างนะครับ ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วย ขอบคุณครับ ป.ล. โพสต์นี้ได้ตอบไปแล้วครั้งหนึ่งที่ห้องหลัก แต่ด้วยความเห็๋น"ส่วนตัว" ว่าอยากให้ การวางแผน กับ การแก้เกมส์ อยุ่คนละห้อง ด้วยมันเปนสิ่งที่เรียกว่า"คนละเรื่องเดียวกัน" เลยมาโพสต์ในนี้อีกครับ ไม่ได้มีเจตนาปั๊บกระทู้หรือเรฟแต่อย่างใด

เริ่มจากการเลือกตัว นี้คือการเลือกสิบเอ็ดตัวจริงขอผมผมใช้แผน 4-2-2-2 , 4-2-3-1, 4-1-3-2 เปลี่ยนไปตามตำแหน่งตามธรรมชาติของนักเตะ (สีเขียวสว่าง)และคำแนะนำของสตาฟฟ์เรา(จะอธิบายส่วนนี้ในภายหลังนะครับในโพสต์อื่น) โดยปกติผมจะมีทีมสองชุดในใจ ชุด A และ B ชุดเอเปนชุดที่จะได้ลงเล่นเสมอๆ และชุดบีจะเล่นแทนตามแต่ละตำแหน่ง เมื่อ ชุดเอเจ็บ แบน นัดหลังจากนี้เปนเกมใหย่/บอลถ้วย หรือ สภาพไม่พร้อมตามที่ผมจะพดถึงในส่วนข้างล่างนี้ ก่อนที่เราจะส่งทีมเข้าแข่งขัน เราต้องกดคำว่า team selection คำว่าselection(การเลือก) นี้แหละครับเปนตัวกำหนดวิธีของผมผมจึงใช้มุมมอง view>selection เพื่อดูข้อมูลนักเตะ ซึ่งผมให้ความสำคัญกับค่า morale(สภาพจิต) และ condition(ความฟิต)เปนตัวตัดสิน๑. อย่างที่ได้บอกว่ามาสิบเอ็ดตัวจริงขึ้นอยุ่กับแผนเปนอันดับแรก จะพยายามให้นักเตะเล่นตามตำแหน่งธรรมชาติของเขาเท่านั้นครับ๒.ผมจะเลือกนักเตะเฉพาะที่morale superbเท่านั้น ตามแต่ละตำแหน่งโดยยึดชุดเอเปนหลัก หากในตำแหน่งนั้นๆชุดเอไม่superbจะนำชุดb มาเปนสิบเอ็ดตัวจริงแทน๓.พอครบสิบเอ็ดตัวจริงแล้ว ผมจะไปที่ tactics>views>conditions และดูว่าในสิบเอ็ดตัวจริงมีใครไม่ฟิดไหม เช่นมีคำว่า tired after his last match, lack of fitness, severely need match fitness และอื่นๆ(ประมาณนี้นะครับจำคำเป๊ะได้ไม่หมด ตอนพิมพ์เปิดดูในเกมก้ดันไม่มีที่ไม่ฟิดครบทุกแบบอีก) หากสิบเอ็ดตัวจริงคนไหนมีอาการไม่ฟิตผมจะเอาออกและให้ชุดบีในตำแหน่งน้ันๆลง แทน๔. หากไม่เปนตามหลักสามข้อข้างบน เช่น สภาพจิตดีดันไม่ฟิต กับฟิตสภาพจิตไม่ดี ในตำแหน่งเดียวกันจะเลือกใคร กรณีนี้ ก็ตามแต่ละเคสครับ เช่นแทคติคการเล่นของเกมส์นั้นๆส่วนตัวสำรองผมจะเลือกให้ครอบคุมตำแหน่งในสนามให้มากที่สุด เผือ่กรณีตัวจริงเจ็บ ฟอร์มแย่ ไดนไล่ออก หรือเหนือย จะได้มีคนไปทดแทนตำแหน่งนั้นๆได้ เพราะบางที่บอกไม่ง่ายว่าแจคพอตจะไปลงที่ใครคราวนี้เราก็จะได้นักเตะชุดที่สมบูรณืที่สุด(ในแบบของผม) แล้วหวังว่าโพสต์นี้จะเปนประโยชน์บ้างนะครับ ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วย ขอบคุณครับ ป.ล. โพสต์นี้ได้ตอบไปแล้วครั้งหนึ่งที่ห้องหลัก แต่ด้วยความเห็๋น"ส่วนตัว" ว่าอยากให้ การวางแผน กับ การแก้เกมส์ อยุ่คนละห้อง ด้วยมันเปนสิ่งที่เรียกว่า"คนละเรื่องเดียวกัน" เลยมาโพสต์ในนี้อีกครับ ไม่ได้มีเจตนาปั๊บกระทู้หรือเรฟแต่อย่างใด

อัฟให้แล้วน่ะครับผม

อยากอัพเหมือนกัน แต่ปัจจัยมันเยอะมากเรื่องผลการแข่งขันอ่ะ แต่ปัจจัยในการเปลี่ยน tactic เราว่า คือ Weather กับ ถ้วยที่ลงแข่งขัน

สุดยอดครับ อยากได้บทความดีๆ อย่างนี้ไว้กับ fm-thai ตลอดไปครับ :adore:

กลยุทธ์ที่เลือกใช้ 4-4-2 (เหมาะสำหรับทีมที่มีปีกตีนผี)Strategy : Control เน้นคุมเกมเป็นหลักหาโอกาศเข้าทำได้ทุกเมื่อ และบางครั้งก็สามารถโต้กลับไ้ด้ด้วยคำสั่งของแผนPhilosophy : Fluid จ่ายบอลไปเรื่อยๆเพื่อหาช่องPassing Style : Short เน้นต่อบอลช่วงสั้นๆCreative Freedom: More Expressive เพื่อเพิ่มความหลากในด้านการทำเกมบุกClosing Down : Default นักเตะไม่เหนื่อยง่ายTackling : Default ส่วนใหญ่ผมจะเลือก Hard เป็นคนๆไปสำหรับฝ่ายคู่แข่งMarking : Default เพราะสมดุลที่สุดแล้วที่ดูๆมา กองหลังกับตัวตัดเกมเลือก mark man ส่วนอื่นๆก็ คุมโซนCrossing : Drill Crosses เปิดไปเสาแรกโอกาศทำประตูดูมีเยอะกว่า สำหรับทีมที่ไม่มีพี่โย่งอยู่ในทีมRoaming : More Roaming เพราะเล่นเกมส์บุกเลยต้องมีคนคอยเติมช่องว่าง ----------------------------------------------------------------------บทบาทและหน้าที่GK : Goalkeeper (Defend)DL : Full Back (Attack)DCL: Central Defender (Defend)DCR : Central Defender (Defend)DR : Full Back (Attack)ML : Winger (Attack)MCL : Ball Wining Midfielder (Defend)MCR : Advance Playmaker(Attack)MR : Winger (Attack)STCL : Poacher (Attack)STCR : Deep Lying Forward (Attack)Primary Playmaker: MCRDefendsive Line: Push up Width: Normal Tempo: NormalTime Wasting: RarelyFocus Passing: Down Both FlanksCounter Attack: YesPlay Offside: Yesแผนนี้พระเอกจะอยู่ที่ปีกและฟูลแบ็คทั้งสองข้าง โดยเราจะเซ็ต Focus Passing ไปที่ปีกทั้งสองข้าง(Down Both Flanks)ที่ไม่ปรับการเล่นให้กว้างเพราะจะถูกแบ็คฝั่งตรงข้ามบีบไปติดเส้นข้าง และเราจะใช้ประโยชน์ตรงนี้โดยเซ็ตให้ปีกทั้งสองข้างตัดเข้าในส่วนวิงเเบ็คทั้งสองข้างเราจะเน้นโยนยาว แต่ปรับให้โยน แบบ Mixed เพื่อจะได้โยนขึ้นหน้าให้ปีกได้วื่งต่อและเปิดเข้ากลางให้กองหน้าได้ฟูลแบ็คและปีกแนะนำให้มีค่า crossing ที่ดี และฟูลเเบ็คควรมีขีด Attack ที่ดีพอสมควร และที่สำคัญคือเร็วละพริ้วปีกทั้งสองข้างจะปรับให้ยิงไกลน้อยที่สุดเพื่อจะได้ตัดเข้าในได้บ่อยๆ โดยแผนนี้จะมีคนยิงไกลได้ 3 คนคือมิดฟิวด์คู่กลางและกองหน้าตัวต่ำ เพื่อประสิทธิภาพในการยิงประตูเพื่อไม่ให้สิ้นเปลืองมากนัก ส่วนกองหน้าทำไมถึงเลือก poacher นั้น เนื่องจากแผนนี้จะใช้การเปิดไปที่เสาแรกเป็นหลักฉะนั้นการที่เลือกกองหน้าแบบ Poacher ก็เพื่อนักเตะจะได้จดจ่ออยู่ที่การเข้าทำไม่เน้นยิงไกล เพราะกองหน้าแบบ Poacher นั้นจะมีความเร็วเลี้ยงดีละยิงประตูได้คู้มิดฟิลด์ตรงกลางนั้น เราจะปรับ Mentality ไปที่ขีดตรงกลาง เพราะจะได้ซับพอตกันและกัน ทั้งยังไม่ก่อให้เกิดช่องว่างระหว่างกองกลางและกองหลังส่วนกองหลังคู่กลางเราจะไม่เน้นเข้าบอลเร็ว และปรับ passing style ไปที่ Direct เพื่อจะได้ Couter Attck ได้เมื่อตัดบอลได้เช่นเดียวกับผู้รักษาประตูที่เราจะไม่ให้ยืนสูงโดยให้ปรับ Mentality ไปที่ defend และปรับ passing style ไปที่ Direct แต่จะให้ไล่บอลเป็นกองหลังตัวสุดท้ายในกรอบเขตโทษเวลากองหน้าฝ่ายตรงข้ามหลุดเดี่ยว โดยปรับ closing down ไปที่ own half ตรงกลางแผนที่แพ้ทางจะเป็นแผน 4-4-1-1 เพราะเราะจะเสียเปรียบตรงกองกลางที่กลางสนามที่เขาจะมี 3 ตัว แล้วกองกลางเราจะมีตัวหนึ่งที่เปิดเกมบุกฉะนั้นจะต้องมีแผนสำรองที่แนะนำคือ 4-5-1 ไปเลยเพราะจะได้ประกบตัวทำเกมเขาได้ ส่วนที่ไม่ได้เลือก Deep Lying Playmaker ก็เพราะว่าแผน 4-4-2 ถ้าเน้นเฉพาะปีก ถ้าปีกเราไปไม่เป็นเราจะเสียเปรียบมากจึงต้องให้กองกลางขึ้นมาช่วยปั้นเกมปัญหาที่พบคือกองหน้าใช้โอกาศเปลือง และโกลเทพ :doubt: บางครั้งถ้าพื้นที่ตรงกลางเราเสียเปรียบมากๆก็ปรับ Mentality ของปีกลงมาที่ Normal พร้อมกับปรับ Mentality ของ Deep Lying Forward ลงมาเพื่อไม่ให้เกิดช่องว่างระหว่างกองกลางและกองหน้า เพื่อเอานักเตะลงมาช่วยสู้ตรงพื้นที่กลางสนามส่วนการปรับ Set Piece นั้น ที่ผมใช้ประจำแล้วได้ผลคือ1. Freekick ดันกองหลังตัวกลางขึ้นไปเหลือฟูลแบ็คไว้ห้อยหลังสองตัว เลือก freekick ไปที่ Best Header จะเผื่อกลางไว้โจมตีแถวสองไว้หนึ่งตัวก็ได้2. Corner Kick ปรับ Mixed กองหน้า deep lying ไว้โจมตีเสาแรก กองหลังตัวกลาง 1 คน ประกบผู้รักษาประตู อีกคนไว้โจมตีเสาสอง อาจจะเอากองหน้า หรือปีกไว้เล่นชิ่งใกล้ๆก็ได้ โดยห้อยฟูลแบ็คทั้งสองข้างไว้ข้างหลัง ป้องกัน couter Attack จะเผื่อกองกลางไว้แถวสองก็ได้นักเตะที่เหลือก็สั่งดันขึ้นไป เฉลี่ยกองหลังก็ยิงได้ คนละ 3 ลูกต่อฤดูกาล

แจ่มเลยครับพี่ แบบนี้ครับที่ผมตามหามานาน อ่านที่เดียบจบขอบคุณครับ

สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากมาย จาก มือใหม่! :look_down: