Jump to content
Sign in to follow this  
golfjupjup

สอบถามข้อมูลหน่อยครับบ แก้ปัญหาไม่ได้สักที กับ 4-5-1

Recommended Posts

อยากให้เพื่อนช่วยแชร์และแนะนำหน่อยครับบ ว่าจะมีวิธีแก้เกมส์ยังไงเมื่อเจอทีมที่ใช้แผน 4-5-1 ผมเจอทีมที่ใช้แผนแบบนี้ทีไร ไม่แพ้ก้อเสมอ ส่วนใหญ่หนักไปทางแพ้ ไม่ค่อยชนะเลย ครับบบ แชร์ประสบการหน่อยครับ :cold:

ถามกว้างมากเลย ตอบไม่ถูกครับ ^_^ 4 - 5 - 1 นี่ ผมยัง งง งง ว่า อย่างไนเรียกว่า 4 - 5 - 1เพราะที่ผมเล่นเอง ผมเล่น 4-2-3-1 (จะว่าไป นับจริงๆ มันก็ 4 - 5 - 1 นะครับ)อิอิอิ

ถามกว้างมากเลย ตอบไม่ถูกครับ ^_^ 4 - 5 - 1 นี่ ผมยัง งง งง ว่า อย่างไนเรียกว่า 4 - 5 - 1เพราะที่ผมเล่นเอง ผมเล่น 4-2-3-1 (จะว่าไป นับจริงๆ มันก็ 4 - 5 - 1 นะครับ)อิอิอิ

จริงอย่างที่คุณบอก เอาเป็นว่าประมาณนี้แล้วกัน 4-5-1 หรือไม่ก้อ 4-2-3-1 ทั้งสองแผนเลยครับบ :waaaht:

ช่วยแนะนำทีนะ Please ลองแก้หลายๆอย่างแล้วว แต่ก้อยังไม่ดีขึ้น

โอเค เริ่มถามก่อนล่ะกันนะครับว่า1.คุณแพ้นี่ เปอร์เซ็นต์ครองบอล คุณเป็นรองไหม ???สำหรับผม ผมคิดว่าเปอร์เซ็นต์การครองบอล มักจะสะท้อนผลแพ้ชนะนะครับ ถ้าครองบอลไม่ได้ ก็ไม่น่าจะสู้ได้2. ตัวคุณเอง ใช้แผนอะไร เล่นทีมอะไรครับ ???ปล. ผมไม่เซียนนะ แต่เรามาช่วยๆ ระดมความคิดกันดีกว่าครับ^_^

ถามก่อนว่า คุณใช้แผนอะไรหรอครับ จะได้แนะนำถูก

ใช้แผน 4-4-2 ครับบ เล่น burnleyส่วนเปอร์เซนต์ การครองบอล ก้อมากกว่านะ แต่ชอบเจอการส่วนกลับ แล้วหลังเหลืออยู่ 2 เลยโนยิง ทั้งที่ ก็ปรับให้ WB ไม่ต้องเติมเกมส์รุก แล้ว

คือโดนcounterบ่อยสินะพวกนี้กี่สาเหตุไม่รู้เหมือนกัน แต่ตอนผมเจอนี่กองหลังผมรั่วครับป.ล.ผมไม่เซียนนะ

คือโดนcounterบ่อยสินะพวกนี้กี่สาเหตุไม่รู้เหมือนกัน แต่ตอนผมเจอนี่กองหลังผมรั่วครับป.ล.ผมไม่เซียนนะ

ช่ายยย แชร์กัน หน่อยนะครับบ เผื่อ จะได้แก้ไขได้บ้างแล้วถ้าเราปรับเปลี่ยนมาใช้เป็น 4-5-1 หรือไม่ก้อ 4-2-3-1 มานจะแก้ไขได้มากมั้ย อ่ะ ครัยเคยลองบ้างอ่ะ ใช้แผนเดียวกับ Com

โอเคเลยครับ ผมเริ่มเห็นภาพ จุดใหญ่ๆที่เสียประตูน่าจะมาจาก1. กองหลังคุณยืนสูงไป เพราะเค้าใช้ 4 - 5 -1 ตามความเข้าใจของผม เค้าจะมีตัว มิดฟิล์ดหน้าแผงกองหลัง (ซึ่่งตัวนี้อาจจะวางบอลดี) วางบอลยาวข้ามแผงกองหลังคุณครับ เพราะฉนั้นคุณต้องถอยกลองหลังไปลึกหน่อยครับ (โดยเฉพาะในกรณีที่กองหน้าเค้าเร็ว)2. การยืนกว้าง เพราะว่าคุณเล่น กลาง 4 ตัว แต่เค้าเล่นกลาง 5 ตัว แต่คุณครองบอลมากกว่า น่าจะมาเพราะคุณเล่นกว้างกว่า การกว้างกว่าทำให้คุณครองบอลมากกว่าก็จริงครับ แต่พื้นที่ระหว่างเซ็นเตอร์ 2 ตัว จะห่างกันมากซึ่งหน้าตัวเดียวของเค้า จะอยู่ตรงกลางพอดี อาจเป็นผลให้คู่เซ็นเตอร์คุณ เข้าหากองหน้าเค้าไม่ถึง โดนยิงไปก่อนครับอาจแก้ด้วยการ เล่นให้แคบลงบ้างครับผมตอนนี้คิดได้เท่านี้ครับ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มอีกก็อาจแนะนำได้มากขึ้นครับ (เบิร์นลี่ ผมไม่คุ้นครับ ผมเล่นแต่พรีเมี่ย เลยแนะนำแบบ รายละเอียดไม่ได้ครับ)การแพ้เกมส์เหย้า กับ เกมส์เยือนก็ต่างกันนะครับถ้าคุณเล่นในบ้านไม่ดีเนี่ย ช่วยดูขนาดสนามด้วยนะครับ เพราะสนามแบบใหญ่ๆ มันจะไล่เพรสซิ่งไม่ค่อยเวิร์ค สมมติคุณเลือกสนามใหญ่ แต่วิธีเล่นคุณเล่นเพรสซิ่ง คุณก็เป็นรองทีมเยือนเลยครับในขณะเดียวกัน ถ้าคุณเล่นกองหน้าตัวใหญ่ๆ อยากจบด้วยลูกโหม่ง หากสนามคุณยาว กองหน้าตัวเป้า มันก็จะอยู่ห่างประตูครับ ประสิทธิภาพก็ลดลงทันทีส่วนเกมส์เยือนนั้น ลองอ่านคำแนะนำของ scout ดูครับ แล้วปรับเปลี่ยนตามครับ

อืม ขอบพระคุณครับบบบ ได้ข้อมูลดีทีเดียว อาจเป็นสาเหตุเหล่านี้ก็ ได้ จะลองปรับเปลี่ยนดูนะครับบ ถ้ามีอะไรแนะนำบอกต่อได้นะครับบ

ใช้ 4-2-4 บุก 8 คนเลยครับ ถ้า 4-5-1 เขาเล่นรอโต้กลับ เน้นโจมตีทางปีกครับ เพื่อดึงกลางเขาให้แยกจากกันครับแต่ถ้าเขา 4-5-1 บุกใส่ ใช้ 3-5-2 ครับ ตรงกลางเราได้เปรียบ จะตัดบอลได้ดีกว่าครับ กองหน้า 2 คนของเราให้เลือก style เร็ว ๆ ครับอันนี้ได้จากการประมวล web นอก หลาย web แล้วครับ