Jump to content
Sign in to follow this  
pooltool2

14.2.2 Mr.Muscle จะครองโลก ด้วยกองหน้ามฤตยู

Recommended Posts

เป็นแผนที่อยากให้ลองกันครับ จะคอยอัพเดทเรื่อยๆนะครับ

จากการทดลองกับทีมใหญ่อย่างเชลซี ยืนระยะได้ทั้งฤดูกาล กองหน้ายิงกระจาย 

ผลงานตอนใช้กับเชลซี 

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลอง MR. Muscle เอามาใช้กับ ทีมกลางตารางอย่าง Fulham (อยู่ระหว่างการทดลอง)

การเลือกนักเตะให้เหมาะกับแผน Mr.Muscle

- กองหน้า Poacher** : เน้นความเร็ว(Pace,Acceleration) ความคม(Finishing,Composure) เป็นหลัก ยิ่งดีถ้ามีทักษะ Run with ball และมี Move in to channel เพราะจะได้บอลทะลุช่องบ่อย ลากไป 1-1 กับ ผู้รักษาประตูฝ่ายตรงข้ามบ่อย ถ้าได้คมๆหน่อยฤดูกาลนึงก็ 25ลูก+

- ปีก Inside Forward** :  ปีกตัดเข้าในยิง จอมทำสกอร์และแอสซิส เน้นความเร็ว 
(Pace,Acceleration) และ เท้าข้างถนัดจะต้องตรงข้ามกับฝั่งที่ตัวเองถนัด  เช่น ปีกขวาถนัดเท้าซ้าย  **ถ้าค่า Teamwork น้อย ปีกเรามันจะบ้ายิงมากแม้จะเซทให้ Shoot less often แล้วก็ตาม**

- กลางซ้าย Ball Winning Mid.  : กลางตัวตัดบอล เปลี่ยนรับเป็นรุก เน้น Marking, Tackling, Heading จะได้เปรียบมาก ผมเซตให้จ่ายทะลุช่องบ่อยๆ

- กลางขวา Box to box Mid. : กลางสารพัดประโยชน์ จะวิ่งทั่วสนาม(Stamina) ตัดเกม 
Marking, Tackling, Heading เปลี่ยนรับเป็นรุก                          (และสามารถเป็นรุกเป็นรับได้ถ้าเฟอะฟะ ฮา..)  หรือจะเรียกได้ว่าเป็นเพลย์เมคเกอร์ทีเดียว บอลมาที่เขาบ่อยมาก โอกาสยิงเยอะเช่นกัน ในที่นี้ผมเซตให้วิ่งขึ้นมายิงบ่อยๆเวลาทีมได้เปรียบ

-แบค ซ้ายขวา Full Back : ทั่วไป Tackling Marking และก็ วิ่งเร็ว ขยัน Work rate เยอะๆ  

-กองหลัง Central Defender : ทั่วไป Tackling,Marking,Heading,Jumping,Positioning ถ้ามีความเร็วสูงจะเด็ดมาก หยุดกองหน้าทีมตรงข้ามสบาย

-ผู้รักษาประตู Goal Keeper : ขอเหนียวพอ ส่งบอลแม่นๆ                  

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

*** สำคัญ *** Tactics เวลาเจอกับคู่แข่ง 

1. ถ้าเจอทีมที่อ่อนกว่า คิดว่าเราเก็บสบาย หรือว่าเป็นการเล่นในบ้านเรา สามารถใช้แผนนี้ได้เลย โดยไม่ต้องปรับอะไร
2. ถ้ากองหน้าไม่คม หรือปีกยิงไกลไม่ดี เราอาจเข้าไปเซตตรง Team Instructions กด Work ball in to box แล้วจะไม่ยิงเปลือง
3.**ถ้าเจอคู่แข่ง ที่เก่งกว่า แต่บอลสู้ไม่ได้ **
ให้ปรับ Mentality เป็น Counter (ที่ข้าพเจ้าเซตไว้เป็น Control) และปรับ Fluidity ให้เป็น Rigid (ที่ข้าพเจ้าเซตไว้เดิมเป็น Fluid) 

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

การฝึกฝน ทีม

>> ต้นฤดูกาล <<

>>พอ นักเตะเริ่มชินกับแผน เปิดฤดูกาล 

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

>>> สิ่งที่ท่านผู้ชมจะได้จาก  Mr.Muscle <<<      

1. สไตล์การเล่นที่ดุดัน เล่นในบ้าน ไม่กลัวใครหน้าไหนทั้งนั้น จัดหนักจัดเต็ม คู่แข่งแทบไม่มีโอกาสยิงเข้ากรอบ 

เจอแมนยู เขาจัดมา 2 ครั้ง ชิวๆ ...(ว่าแต่เราหละ ..เบิร์บเจ็บ เหลือแต่ ..Darrent Bent.. สลด)

พี่เบิร์บก็ยังคงเจ็บต่อไป แต่สิงห์ผ่านมาได้ (สะเทือนใจเล็กๆ แฟนสิงห์)

2. เหนียว เขี้ยวลากดิน ยามเยือนนอกบ้าน

3. ชัยชนะช่างหอมหวาน

เจอของหนัก 3 นัดติด ผี สิงห์ ต่อด้วยปืน 

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

DOWNLOAD >>>> 
http://www.upload-thai.com/download.php?id=f0feaef9a052561137c9461e10dd81a9 <<<<

Edited by pooltool2

ใช้แล้วดี หรือห่วยแตก ยังไงบอกด้วยนะครับ 

ขอบคุณครัฟ

เเข่งมา 5 นัดละ ชนะรวดเลย ตอนนี้ เเจ่มาก ต่รอถึง นัด 15-20 ก่อน ว่าคอมจะจับทางได้ไม ... รูปไม่มีนะ ลงไม่เป็น...

ถึงคุณ apichit2528

ผมให้คอมจัด Instructionให้ครับ

แต่บางทีบางเกม ที่เราโดนยิงเยอะๆเพราะคอมมันไม่ได้จับกองหน้า หรือปีก ฝั่งตรงข้ามให้เราครับ

เจอทีมใหญ่อย่าลืมเปลี่ยน Mentality นะฮะ

หวังว่าจะถูกใจ ขอให้ได้ขอให้โดน

สอบถามนิดนึงครับ  พอดีเล่นเเซาแธมตัน  กองหน้าพวก J.Rodrigez R.Lambert D.Osvaldo   เป็นกองหน้าประเภท completed forward จะเล่นแผนนี้ได้มั้ยครับ 

ได้ครับ เท่าที่ดู Stat ของ 3 กองหน้า Southamton 

น่าจะมี Rickkie Lambert ที่อาจจะไม่ยิงเปรี้ยงปร้าง 

Jay Rodrigez และ Osvaldo รุ่งแน่

-----------------------------------------------------------------

ใช้แผนแล้ว ผลเป็นไงมาบอกกันด้วยนะ

ได้ครับ เท่าที่ดู Stat ของ 3 กองหน้า Southamton 

น่าจะมี Rickkie Lambert ที่อาจจะไม่ยิงเปรี้ยงปร้าง 

Jay Rodrigez และ Osvaldo รุ่งแน่

-----------------------------------------------------------------

ใช้แผนแล้ว ผลเป็นไงมาบอกกันด้วยนะ

ครับ  ขอบคุณมาก

ผมเอาไปลองกับอาร์เซนอลใน FMC ท่าทางมันคงไม่ค่อยเหมาะกับทีมเท่าไหร่ เพราะเจอทีมเล็กก็ไม่ยิง เจอทีมใหญ่ก็โดนบี้ซะงั้น

ลองปรับ tactic mentality รึยังครับ

เจอทีมใหญ่ กว่านอล หรือนอกบ้าน ผมแนะนำปรับเป็น

Counter นะครับ แล้ว ปรับ Fluidity เป็น Rigid ด้วยครับ

แต่ปกติเล่นในบ้านน่าจะสบายนะครับ

คงต้องให้เวลาแผนลงตัวนะครับ หรือว่ามีจุดอ่อนยังไง ไม่ยิง หรือรับไม่แน่น

ขอบคุณที่ติครับผม ;)

ลองปรับ tactic mentality รึยังครับ

เจอทีมใหญ่ กว่านอล หรือนอกบ้าน ผมแนะนำปรับเป็น

Counter นะครับ แล้ว ปรับ Fluidity เป็น Rigid ด้วยครับ

แต่ปกติเล่นในบ้านน่าจะสบายนะครับ

คงต้องให้เวลาแผนลงตัวนะครับ หรือว่ามีจุดอ่อนยังไง ไม่ยิง หรือรับไม่แน่น

ขอบคุณที่ติครับผม ;)

ไม่รู้เป็นไรเหมือนกันคับ บังเอิญผมเล่นในโหมด FMC ซื้งบางแผนที่จำเป็นต้องใช้ OI หรือการฝึกพิเศษมันจะใช้ไม่ค่อยได้ผลคับ แต่มันก็ดีตรงไม่ต้องฝึกให้คุ้นเคย tactic ปกติผมเล่นก็เปลี่ยนแผนทุกนัด ก็ไม่มีปัญหาอะไรคับ

แต่พอใช้แผนนี้แล้วเวลาเจอทีมใหญ่มันก็ชอบจ่ายติด ครองบอลไม่ได้เลย พอเจอทีมเล็กส่วนใหญ่มันก็จะรับลึก ลงไปกองกันหมด แล้วบางทีจ่ายติดโดนโต้ก็เสียประตู แล้วก็เสียประตูจากลูกเตะมุมบ่อยมาก

ไปเยือนฟอร์เรสลีกคับรอบรองนัด 2 (นัดแรกชนะมาได้ 4-1) ครึ่งแรกครึ่งเดียวโดนไป 3-0 มันยิงแค่ 4 ครั้งได้ 3 ประตู พอเปลี่ยนแผนก็กลับมาแพ้ 5-4 แต่ก็ยังเข้ารอบ

ล่าสุดเล่นในบ้านเจอนิว เล่นแผน 4-1-2-2-1 เหมือนกัน แต่เป็นแนวครองบอล ครึ่งแรกนำไป 1-0 พอครึ่งหลังลองปรับมาใช้แผนนี่ดู แค่ 20 นาที โดนไป 2 ลูก พแกลับไปใช้แผนเดิมก็กลับมาเสมอได้ 3-3

ไม่ทราบว่ากองหลังตัวขวา กับตัว DM เซต PI ยังไงคับ เหมือนมันสับๆกันไงไม่รุ

แผนนี้ ทำไมผมใช้ ดี ก็ ดีใจหาย แบบว่า รวนๆ ก็ รวนไปเลย

กองหน้าคม กองกลางรุกซ้ายขวาเยี่ยม กองกลางด้านซ้าย  ทำไมมันเล่นเรตต่ำจังทุกนัดเลย  แต่กองหลังระหว่างแบ๕คกับเซ็นเตอร์รั่วมาก 

จากที่หลายท่านกล่าวมา แผนคงยังมีจุดที่ต้องแก้ไขพอสมควรครับ 

ขอเวลาไปศึกษาตรงนี้นะครับ แล้วจะมาปรับตรงกองหลัง และ ตรง DM ให้ (ผมตั้งใจให้มันดักตัดพวกยิงไกล แต่จะเสร็จพวกลากมายิงส่วนมาก) 

ส่วนกองกลางซ้ายเป็นพวกตัดบอลครับ แนะนำให้จ่ายบอลแม่น ตัดบอลดีๆ มันจะCross ลูกโด่งบ่อย 

ขอบคุณมากนะครับ และขอรับนำไปแก้ไขครับผม รอ V.2 

ปล. ไม่มีแผนไหนชนะทุกนัดครับ ขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยเนอะ team talks ประกบตัว 

จากที่หลายท่านกล่าวมา แผนคงยังมีจุดที่ต้องแก้ไขพอสมควรครับ 

ขอเวลาไปศึกษาตรงนี้นะครับ แล้วจะมาปรับตรงกองหลัง และ ตรง DM ให้ (ผมตั้งใจให้มันดักตัดพวกยิงไกล แต่จะเสร็จพวกลากมายิงส่วนมาก) 

ส่วนกองกลางซ้ายเป็นพวกตัดบอลครับ แนะนำให้จ่ายบอลแม่น ตัดบอลดีๆ มันจะCross ลูกโด่งบ่อย 

ขอบคุณมากนะครับ และขอรับนำไปแก้ไขครับผม รอ V.2 

ปล. ไม่มีแผนไหนชนะทุกนัดครับ ขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยเนอะ team talks ประกบตัว 

โทษนะครับ  ผังกลางสามตัวผมยืนแบบนี้พอไหวมั้ย

------M.Shcneiderlin  J.Word Prowse--------

-----------------V.Wanyama---------------------

ตอนนี้กำลังแย่อยู่กลางตาราง ต้องฝื้นด่วน เดี๋ยวลองครับ