Jump to content
Sign in to follow this  
hiranyaphan

คิดว่าค่าพลังด้าน ทักษะ, จิตใจ และกายภาพ อะไรสำคัญที่สุดครับ

Recommended Posts

ผู้เล่นของเกมจะมีค่าพลัง 3 ส่วนด้วยกัน คือ

1. ค่าพลังด้านทักษะ เทคนิค (ซ้าย)

2. ค่าพลังด้านจิตใจ หรือ Mental (กลาง)

3. ค่าพลังด้านกายภาพ หรือ Physical (ขวา)

คิดว่าค่าพลังส่วนไหนสำคัญที่สุด และมีผลที่สุดสำหรับการเล่นครับ

ถ้าหากต้องเลือกซื้อผู้เล่นที่เด่นเพียงด้านเดียว ใน 3 ด้านนี้จะเลือกเด่นในด้านไหน

ต้องดูว่าเป็นตําแหน่งไหนด้วยครับ

ถ้าตัวริมเส้นแบ๊ค-ปีก ผมจะเลือกข้อ 3 1 2 แข็งแรงวิ่งเร็วถึกทน ได้เปรียบ เทคนิคต่างๆรองลงมา ความฉลาดในการเล่นบอลไว้หลังสุด

ตัวกลางสนาม กองหลัง กลางรับ กลางรุก เลือก 2 1 3 พวกนี้ไม่ต้องวิ่งมาก อาศัยชั้นเชิง-เทคนิคต่างๆ อ่านเกมขาด กลางจ่าย ยิง กองหลังการดักบอล-แย่งบอล

ถ้ากองหน้า ต้องดูกองกลางกับปีกเราปั้นเกมดีหรือเปล่า ถ้ากองกลางกับปีกเราเทพ กองหน้าใช้ 2 1 3 หาตําแหน่งดีๆ อ่านเกมดีๆก็พอไม่ต้องวิ่งลากเลื้อยมากโอกาสยิงจ่อๆเยอะอยู่แล้วเพราะกลาง-ปีกจ่ายเทพ ถ้ากลางปั้นเกมไม่เทพก็ต้องหาหน้าพวกวิ่งไวๆคล่องๆเอา

ผู้รักษาประตู 2 1 3 อ่านทางบอลดีๆ ยืนถูกที่ถูกเวลาเขาหวดมาติดเซฟเอง เทคนิคเป็นรอง Physical เเค่ตัวเสริม

คอมเม้นบนตอบที่ผมจะตอบเป๊ะเลย

เสริมนิดหนึ่ง นอกจากต่ำแหน่งแล้ว สไตล์การเล่นก็มีผลด้วยนะ ถ้าชอบครองบอล ให้เน้น mental และมีเทคนิคดีๆ , ถ้าชอบไล่บอลบีบพื้นที่ ก็ต้องกายภาพ

แต่ concept การทำทีมของผมจะเน้น mental หมด นักเตะ mental ดีๆเล่นแล้วเนียนตาดีมาก และ mental ที่ผมเน้นคือ anticipation 14+ decisions 14+ team work 14+

ส่วนคำถามที่ จขกท ขอให้เลือก ผมเลือก Mental ครับ ตัวที่เด่นเฉพาะ Mental ก็ William Carvalho ไง เล่นใช้ความฉลาดล้วนๆ

Edited by devilblaze

ผมให้กายภาพ สังเกตุมาหลายภาคแล้วว่านักเตะคนไหนกายภาพเยอะเวอร์ๆ แม้เทคนิคกับเมนทัลเด่นแค่บางอันก็จะเก่งผิดปกติเสมอ มานซูกิส อาเดบายอร์สมัยนอลกับแมนซิ oleg อะไรซักอย่างที่เป็นปีกขวา พวกนี้ตัวใหญ่ๆวิ่งเร็วๆหมดเลย เทคนิคกับเมนทัลอยู่ในระดับปานกลาง แต่เล่นดีมากๆ

ถ้าตัวรุกผมเน้น Physical นะครับ อาจจะใช้โอกาสเปลืองไปนิด แต่หวือหวาพอดูเลย เช่น ลอย ไดเออ ของเลสเตอร์ภาค 13 ไม่มีไรเลยวิ่งเร็วอย่างเดียว แต่ทั้งยิงทั้งจ่ายอย่างเยอะ  

ส่วนพวกตัวซัพ ไม่ว่าจะปีกจอมครอส หรือ กลางจอมจ่าย ผมจะขอเน้นไป Mental เป้นหลัก 

แลพวกตัวป้องกัน พวกนี้สำคัญสำหรับผมมาก ผมจะดูทุกค่าครับ แทบจะเอาที่ดีที่สุดเลยทีเดียว 

ส่วนตัวแล้วสำหรับผม มันไม่ตายตัวอ่ะครับ 555  แล้วแต่แผนการเล่นด้วยอ่ะครับ  

ผมใช้ fmSCOUT ส่องดูแค่ ค่าความสำคัญในเกมส์ และ ค่าความเป็นมืออาชีพ  เป็นหลักอ่ะครับ นอกนั้นไม่ค่อยสนใจ 55.

ผมจะปรับตามแรัชญาฟุตบอลที่ใส่ให้กับทีมครับ แต่ถ้าพลังด้านอื่นใกล้ๆ กัน ผมจะเลือกตัวที่ Mental ดีกว่าก่อน ที่เน้นสุดเลยคือ Team Work, Work Rate รองมาก็ Decision กับ Determination ครับ