Jump to content
Sign in to follow this  
แสนรู้

Hold up ball .. แท้จริงแล้วมันคืออะไร

Recommended Posts

ถ้าถามว่า Hold up ball แปลว่าอะไร???

คนไม่น้อยกว่า 90% คงตอบว่า พักบอล หรือเก็บบอลไว้ ถ้าตอบอย่างนั้น ขอบอกว่า ผะ ผะ ผะ ผิดครับ...

อันที่จริง Hold up มันแปลว่า ยกขึ้น หรือปล้น

เพราะฉะนั้น Hold up ball แปลว่ายกบอลขึ้น หรือปล้นเอาบอลมา แปลเป็นไทยอย่างนี้แล้วมันดูงงใช่ไหมครับ???

งั้นลองมาแปลตามภาษาบอลมั่ง...

ท่านคงรู้จักกองหน้าตัวเป้ากันใช่ไหมครับ Hold up ball ก็เหมือนกับกองหน้าตัวเป้าแหละครับ

แต่ไม่จำเป็นต้องเป็นกองหน้าเสมอไป อาจจะอยู่ในตำแหน่งไหนก็ได้

Hold up ball คือคนที่เวลาเล่นบอลแล้ว เราๆท่านๆชอบส่งบอลไปให้เขา

ส่งเพราะเขาเก่ง บางทีเขาก็ยิงเองได้ บางทีเขาก็จ่ายให้คนอื่น บางทีเขาก็เลี้ยงบอลไปเอง

เขาคือคนที่ทำได้ทุกอย่าง เขาคือคนที่ท่านฝากความหวังไว้ได้ เขาคือคนที่ทำให้ทีมมีโอกาสทำประตู

ถ้านึกภาพไม่ออก เขาคือคนที่ยืนโบกมืออยู่กลางสนาม แล้วทำท่าทางเหมือนกับว่าฉันว่างอยู่ ส่งบอลมาสิๆ

หลังจากร่ายมายาวเหลือเกิน คราวนี้ขอกลับเข้ามาเรื่องเกมซะที ตัวผู้เล่นที่ติ๊กเครื่องหมายถูกในเกมว่า Hold up

ball นั่นหมายถึง ตัวผู้เล่นตัวนี้ เป็นตัวที่ทุกคนภายในทีมจะต้องส่งบอลไปให้นั่นเอง (คนอื่นต้องยกบอลให้ หรือ

ปล้นบอลมาจาก ผู้เล่นทีมตัวเอง) ส่วนจะส่งไปแล้วนั้นเขาจะเอาบอลไปทำอะไรต่อ นั่นก็เรื่องของเขา อาจจะเก็บ

บอลไว้ พักบอล เลี้ยงบอล ส่งบอล หรือยิง นั่นคือหน้าที่ของเขาที่คุณต้องเป็นคนวางแผนว่าจะให้เขาทำอะไร

หลังจากได้รับบอลแล้ว

เช่น ถ้าปีกซ้ายของเราเป็นตัว Hold up ball และเราได้ตั้งค่าให้ปีกคนนี้ เลี้ยงบอลไปสุดเส้นหลังแล้วเปิดเข้ากลาง

ซึ่งแน่นอนเมื่อเขาเป็นตัว Hold up ball ทุกคนภายในทีมจะพยายามส่งบอลให้เขา และเมื่อเขาได้รับบอล

เขาจะพยายามทำหน้าที่ที่เขาได้รับไว้ นั่นก็คือเลี้ยงบอลไปสุดเส้นแล้วเปิดเข้ากลาง ซึ่งในที่นี้คุณอาจจะตั้งให้เขา

ทำหลายอย่างก็ได้ โดยอาจจะเพิ่ม Cross ball หรือ Passing ไปด้วยก็ได้ แต่อย่าถามว่าเขาจะทำอะไร

เพราะถ้าคุณเน้นว่าจะให้เขาทำอะไร เขาจะเลือกทำอย่างนั้นเป็นอันดับแรก แต่ถ้าตั้งทุกอย่างเท่ากัน

อันนี้ขึ้นอยู่กับเขาคนเดียวว่าจะเลือกการกระทำแบบไหนต่อไป

ทุกท่านคงอาจจะสงสัยว่า Hold up ball นั้นภายในทีมหนึ่งจะมีได้กี่คน???

ขอตอบได้เลยว่า มีกี่คนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องมี 1 หรือ 2 คนดังที่เคยเข้าใจกันมา เช่นถ้าคุณขึ้นบอลทางปีก

คุณก็อาจจะตั้งให้ปีกทั้ง 2 ข้างเป็น Hold up ball ก็ได้ ถ้าตั้งค่าแบบนั้น นักเตะคนอื่นภายในเกม

จะพยายามส่งบอลมาให้ปีกทั้ง 2 ข้าง

แล้วทีนี้ปีกจะส่งบอลไปให้ใครละ???

อันนี้เขาจะส่งไปให้ใครก็ขึ้นอยู่กับเขาแล้วละ แต่ถ้าคุณตั้งค่ากองหน้าสักคนให้ Hold up ball ด้วย

ทายสิปีกของคุณจะส่งบอลให้ใคร เขาจะส่งไปให้กองหน้าคนนั้นแหละครับ...

เมื่อพอเข้าใจกันแล้วว่าตัว Hold up ball ทำหน้าที่อะไร ต่อไปมาดูข้อดี และข้อเสียกันหน่อยดีกว่า

ข้อดี

1.นักเตะภายในทีมจะมีเป้าหมายที่ชัดเจนในการส่งบอล ว่าจะต้องส่งไปให้ใคร

2.ตัว Hold up ball จะเป็นตัวเรียกใบเหลืองและใบแดงจากฝ่ายตรงข้ามได้เป็นอย่างดี

3.ทีมคุณสามารถทำเกมรุกได้อย่างรวดเร็วยิ่งขึ้น เพราะนักเตะไม่ต้องคิดมากว่าจะส่งให้ใคร

4.จะมีผลต่อ % การครองบอลที่สูง แม้ในสายตาคุณมองว่า 2 ทีมนี้เล่นพอๆกันก็ตาม

และมันจะมีผลต่อพื้นที่ในการกระทำที่สูงอีกด้วย

5.ไม่จำเป็นต้องเล่นดีทั้งทีมคุณก็ชนะได้ ขอแค่ตัว Hold up ball ทำงานได้ดี และกองหน้าทำประตูได้

ข้อเสีย

1.นักเตะในทีมคุณจะทำอะไรที่ไม่น่าทำในบางครั้ง เช่น เขาจะพยายามส่งบอลให้ตัว Hold up ball

แม้ว่าตัว Hold up ball จะโดนประกบอยู่ก็ตาม หรือบางครั้งมีจังหวะยิงเขาก็จะไม่ยิง

เพราะเขาจะพยายามส่งบอลไปให้ตัว Hold up ball นั่นเอง

2.ตัว Hold up ball จะเหนื่อยเร็วกว่าปกติ เนื่องจากต้องเล่นบอลตลอดทั้งเกม

3.ตัว Hold up ball จะเสี่ยงต่อการเจ็บสูง เพราะฝ่ายตรงข้ามจะพยายามมาเล่นงานตัวนี้แน่นอน

4.บางครั้งทีมคุณจะเสียประตูง่ายขึ้น เพราะว่าคนอื่นพยายามส่งบอลไปให้ตัว Hold up ball

ทั้งๆที่เขาไม่พร้อม ทำให้เสียบอลและอาจจะเสียประตูได้

ว่าแล้วก็มาดูรูปเป็นตัวอย่างกันเลยดีกว่า

3 รูปแรก เป็นรูปที่ Tottenham ชนะ Middlesbrough 5 - 0 โดยไม่ใช้การ Hold up ball ถ้าดูจากการยิงประตู

จะเห็นว่าเหมือนชนะขาด เพราะ Middlesbrough ไม่ได้ยิงเลย แต่ถ้าลองไปมองที่การผ่านบอล การวางบอล

และการปะทะ จะเห็นว่าสูสีกันมาก จะชนะขาดก็แค่การเล่นลูกกลางอากาศเท่านั้นเอง เนื่องจากมันสูสีกันมาก

นี่เอง % การครองบอลเลยต่างกันแค่เล็กน้อย

และถ้าท่านดูที่รูปที่ 2 ดีๆ จะเห็นว่าพื้นที่การกระทำของกองหลัง Tottenham แพ้กองหน้า Middlesbrough

ทั้งๆที่เขาไม่ได้ยิงเลย ก็เพราะว่าเขาบุกขึ้นมาได้นั่นเอง แต่ไม่สามารถยิงได้เท่านั้น ดังนั้นพื้นที่การกระทำของเขา

เลยสูงกว่า

และในรูปที่ 3 จะเห็นว่าตั้งแต่กองกลางจนถึงกองหน้าทั้ง 6 คนนั้น ปีกทั้งคู่ คือ Lennon กับ Morais มีโอกาส

กระชากรวมกันแค่ 4 ครั้งเท่านั้นเอง แต่คนที่กระชากกลับเป็น Jenas ถึง 6 ครั้ง ทั้งๆที่เล่นกองกลางตรงกลางแท้ๆ

และในตำแหน่งกลางถึงหน้า บอลจะผ่านออกจากเท้าของ Jenas มากที่สุดถึง 49 ครั้ง โดยที่กองกลางทั้ง Jenas

และ Zokora มีโอกาสยิงไกลรวมกันแค่ 2 ครั้ง ทั้งๆที่เป็นหน้าที่ของเขา

Posted Image Posted Image Posted Image

หลังจากนั้นมาเปรียบเทียบกับทีมเดิม คู่แข่งเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิมหมด ยกเว้นที่ตั้งให้กองกลาง 3 คน และหน้า 2 คน ให้ Hold up ball แต่ไม่ได้ตั้งให้ Zokora มา Hold up ball เพราะโดยตำแหน่งของเขากับ Jenas

ต้องอยู่คู่กันอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่มีความจำเป็นที่ต้อง Hold up ball ทั้งคู่ เพราะไม่ว่าส่งให้ใคร

คนทั้งคู่ก็ต้องส่งให้กันอยู่ดี

ซึ่งผลที่ได้จะอยู่ในรูปที่ 4 ถึง 6 จะเห็นว่า Middlesbrough มีโอกาสยิงได้ถึง 3 ครั้ง นั้นแหละคือความผิดพลาดของ

Hold up ball ดังได้กล่าวมาแล้วข้างต้น พอไปเทียบการผ่านบอล และการเล่นลูกกลางอากาศก็สูสีกันมาก ซ้ำร้าย

การปะทะก็ยังแพ้เขาอีก แต่สิ่งที่จะมองข้ามไม่ได้คือการวางบอลที่ชนะขาดลอย ซึ่งจะส่งผลให้ %

การครองบอลสูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

และถ้าท่านดูที่รูปที่ 5 ดีๆ จะเห็นว่าพื้นที่การกระทำของกองหลัง Tottenham ชนะกองหน้า Middlesbrough

ทั้งๆที่เขายิงตั้ง 3 ครั้ง ก็เพราะว่าการยิงของเขาทั้ง 3 ครั้งนั้น เขาไม่ได้ทำทางขึ้นมาเอง แต่เป็นเพราะทางเรา

พลาดให้ต่างหากละ

และในรูปที่ 6 นี้ถ้าดูแต่เฉพาะกองกลางจนถึงกองหน้าทั้ง 6 คนนั้น ปีกทั้งคู่ คือ Lennon กับ Morais มีโอกาส

กระชากรวมกันเพิ่มขึ้นเป็น 8 ครั้ง โดยที่ Jenas ลดการกระชากลงมาเหลือแค่ 3 ครั้งเท่านั้นเอง

และที่เห็นได้ชัดเจนคือ การผ่านบอลของกองกลางทั้งคู่เพิ่มขึ้น โดยเฉพาะ Jenas ที่ผ่านได้ถึง 61 ครั้ง

และทั้งคู่มีโอกาสยิงไกลรวมถึง 10 ครั้งอีกด้วย

Posted Image Posted Image Posted Image

มาถึงที่นี้บางท่านอาจจะเชื่อ แต่บางท่านอาจจะไม่เชื่อ เพราะคิดว่าทีมที่แข่งมันต่างชั้นกันเกินไปหรือเปล่า

ดังนั้นผมถึงได้ลองเอาทีมชุดสำรองของ Tottenham ไปแข่งกับทีมเดิมของ Middlesbrough

โดยใช้แผนเดิม และยังมี Hold up ball เหมือนเดิม จะต่างกันเล็กน้อยก็ตรงที่ตั้งให้ Gardner

เป็นคนโหม่งลูกเตะมุมที่เสาแรกเท่านั้นเอง

ซึ่งผลที่ได้จะอยู่ในรูปที่ 7 ถึง 9 จะเห็นว่า Middlesbrough มีโอกาสยิงได้ถึง 6 ครั้ง

เพราะบางส่วนเป็นความผิดพลาดของ Hold up ball พอไปเทียบการผ่านบอลก็สูสีกันมาก

ซ้ำร้ายการปะทะ และการเล่นลูกกลางอากาศก็ยังแพ้เขาขาดลอย แต่การวางบอล

ที่ชนะขาด จึงส่งผลให้ % การครองบอลสูงจนเท่ากับทีมชุดแรกที่ไม่ได้ใช้ Hold up ball

และถ้าท่านดูที่รูปที่ 8 ดีๆ จะเห็นว่าพื้นที่การกระทำของกองหลัง Tottenham

ชนะกองหน้า Middlesbrough เช่นเคย ทั้งๆที่เขาได้ยิงตั้ง 6 ครั้ง แต่ส่วนหนึ่งเป็นเพราะการพลาด

ของ Hold up ball นั่นเอง

และในรูปที่ 9 นี้ถ้าดูแต่เฉพาะกองกลางจนถึงกองหน้าทั้ง 6 คนนั้น ปีกทั้งคู่ คือ Borre กับ Felipe

มีโอกาสกระชากรวมกันถึง 7 ครั้ง โดยที่ Malbranque กระชากแค่ 2 ครั้งเท่านั้นเอง

การผ่านบอลของกองกลางทั้งคู่รวมกันถึง 92 ครั้ง และทั้งคู่มีโอกาสยิงไกลรวมถึง 4 ครั้งอีกด้วย

ซึ่งแน่นอนว่ามันถูกต้องตามแผนที่วางไว้ทุกประการ คือ ให้ปีกทั้งคู่ได้กระชาก ซึ่งเขาทั้งคู่ก็ทำได้ตามเป้า

และให้กองกลางยิงไกลมากกว่ากระชากเอง และเขาทั้งคู่ก็ทำได้เช่นกัน

ดังนั้นพอจะสรุปได้ว่า Hold ball กับ Hold up ball ความหมายต่างกันนะครับ

โดย Hold ball นั้นแปลว่าพักบอลแน่นอน แต่ Hold up ball ดันไปแปลว่าเรียกบอล

หรือส่งบอลมาให้ฉันสิ เดี๋ยวฉันจะทำทางให้เอง ซะงั้น ดังนั้นจงลืมความคิดเก่าๆไปได้เลย

ที่ว่า Hold up ball แล้วต้องเล่นบอลช้า พื้นที่แคบ ค่อยๆต่อบอลขึ้นไป ถ้านั่นคือ Hold ball นะใช่ครับ

แต่ถ้า Hold up ball คุณต้องเล่นบอลเร็วพอสมควรถึงขั้นเร็วมาก และต้องเล่นพื้นที่กว้าง

เพื่อจะได้มีพื้นที่ในการทำเกมรุกมากขึ้น และคุณยังต้องให้อิสระในการทำเกมแก่ผู้เล่นที่ทำหน้าที่

Hold up ball สูงถึงสูงมากอีกด้วย เพราะถ้าคุณให้อิสระเขาน้อย แล้วเขาได้บอลมาเขาจะทำอะไรได้จริงไหมครับ

และหลังจากท่านทั้งหลายได้อ่านจนจบแล้ว จะเชื่อหรือไม่ก็ตาม อันนี้ขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง

แต่สำหรับท่านที่เชื่อ ก็อย่าเชื่อมากนะ เพราะผมก็มั่วๆมาเหมือนกัน ลองไปใช้ดูก่อน ถ้ามันใช้ได้จริง

ค่อยเชื่อก็ยังไม่สายครับ แต่ถ้าใช้แล้วไม่ได้ผลก็ลืมมันไปซะ และต้องขอโทษทุกท่านด้วย

ที่ทำให้เสียเวลานานมากในการอ่าน ผมพยายามย่อแล้ว แต่ได้แค่นี้จริงๆครับ - -“

ท้ายที่สุดนี้ขอขอบคุณท่านด็อกเตอร์ จีทีโอ ที่เป็นผู้จุดประกายในการหาข้อมูลครั้งนี้

ท่านสลาตัน สลาตัน ที่ช่วยให้ความช่วยเหลือในการหาข้อมูลครั้งนี้ และที่ขาดไม่ได้

Joey เพื่อนชาวแอฟริกาใต้ ที่ช่วยอธิบายความหมายของ Hold up ball ให้เข้าใจยิ่งขึ้น

ปล.ขอโทษที่ต้องเอารูปเล็กมาโชว์นะครับ แบบว่าเกรงใจบางท่านที่ใช้เน็ต 56k งะครับ

อยากให้หน้านี้มันโหลดเร็วๆครับ แต่ถ้าใครคิดว่าเน็ตตัวเองเร็ว อยากดูรูปใหญ่ๆ

เพื่อดูข้อมูลประกอบการอ่านไปด้วย ก็กดจากรูปเล็กให้มันขยายเป็นรูปใหญ่เอาเองนะครับ

:burn_joss_stick:

แล้วมันต่างจาก เซต Target Man ยังไงอ่ะครับ อันไหนดีกว่ากัน Edited by หมอเท่ง : หมอนวดประจำทีม

จิงดิ โอ้โห สุดยอดเลย ไม่เคยรู้เลยว่ามันเอาไว้ทำอย่างนี้นี่เองอิอิ อย่างงี้ต้องลองขอบคุณท่านผู้มีอุปการะคุณขอบคุณจ้าาาา :confident:

สุดยอดเลยครับ ผมก็คิดไม่ถึงนะครับว่ามีวิธีนี้ด้วย เพราะปกติให้แต่ยืมจริงๆๆนั้นละครับจริงด้วยครับ ผมเข้าใจผิดจริงๆๆด้วย คิดว่าเป้นตัวเก้บบอล

ถ้าถามว่า Hold up ball แปลว่าอะไร???

คนไม่น้อยกว่า 90% คงตอบว่า พักบอล หรือเก็บบอลไว้ ถ้าตอบอย่างนั้น ขอบอกว่า ผะ ผะ ผะ ผิดครับ...

อันที่จริง Hold up มันแปลว่า ยกขึ้น หรือปล้น

เพราะฉะนั้น Hold up ball แปลว่ายกบอลขึ้น หรือปล้นเอาบอลมา แปลเป็นไทยอย่างนี้แล้วมันดูงงใช่ไหมครับ???

................................

....................................

ดังนั้นพอจะสรุปได้ว่า Hold ball กับ Hold up ball ความหมายต่างกันนะครับ

โดย Hold ball นั้นแปลว่าพักบอลแน่นอน แต่ Hold up ball ดันไปแปลว่าเรียกบอล

หรือส่งบอลมาให้ฉันสิ เดี๋ยวฉันจะทำทางให้เอง ซะงั้น ดังนั้นจงลืมความคิดเก่าๆไปได้เลย

ที่ว่า Hold up ball แล้วต้องเล่นบอลช้า พื้นที่แคบ ค่อยๆต่อบอลขึ้นไป ถ้านั่นคือ Hold ball นะใช่ครับ

..........................

แปลความหมายต่างกัน แล้วทั้งสองทำหน้าที่ต่างกันตรงไหนครับ

แต่ที่แน่ๆผมเคยได้ยินแต่ตัวพักบอลครับ ไม่เคยได้ยินตัวเรียกบอล ดูเอานะครับ ติ๊งต่างว่าทีมไทยเรากำลังแข่ง ทุกคนในทีม หรือใครๆที่อยู่ในตำแหน่งดีๆก็จะเรียกบอล คือ " เฮ้ยๆส่งมาทางนี้ " อันนี้คือเรียกบอล ถูกป่ะ ....... แล้วทุกครั้งที่บอลจะขึ้นหน้า หรือไม่รู้จะส่งให้ใคร เขาเหล่านั้นก็จะส่งให้ ดัสกร (โดยที่ไม่ได้เรียกบอล แถมดัสกรยังบ่นอีกว่า.." ไรฟ่ะไปไหนไม่ได้ส่งมาให้แต่ตูยันเลย....ตูไม่ได้เรียกซะหน่อย.." อันนี้แหละตัวพักบอล (คนพากษ์ก็ยังบอกเลยว่า...ทุกครั้งบอลต้องมาพักที่ดัสกร.....ดัสกรเป็นตัวพักบอลที่ดีเพราะครองบอลและทำเกมสได้ดี...) เพื่อนๆอ่านแล้วลองวิเคราะห์ดูนะครับใครเข้าใจผิดกันแน่ แล้วผมเข้าใจแบบนี้ถูกป่าว

Edited by หมอเท่ง : หมอนวดประจำทีม

อย่างที่คุณหมอนวดเท่งพูดแหละครับ อิอิบางทีการเซตพวกนี้มันอยู่ที่ ตัวนักเตะด้วย หากนักเตะได้รับความหน้าเชื่อถือจากเพื่อน ก็จะได้รับบอลเยอะเป็นธรรมดาความหมายที่ผมจะสื่อคือ Hold up ball คือ การพักบอล เหมาะสมกับ นักเตะที่มีเทคนิคดี - การครองบอลดีๆ - จ่ายดีๆแต่ที่เจ้าของกระทู้หรือหลายๆ คนเข้าใจผิด ว่าเป็นการเรียกบอลเพราะว่า เซตแล้วมันได้บอลมากกว่าเดิม จริงๆแล้ว นั่นเป็นเพราะบางทีเราเซต Hold up ball ได้เหมาะสมกับตัวนักเตะในทีมไงครับ เป็นคุณๆ จะเซตให้ใครเป็นคน Hold up Ball คุณก็ต้องเซตให้กับคนที่คิดว่าเก่งและดีที่สุดในทุกๆ ด้านแล้วคนที่คิดว่าเก่งและดีที่สุดในทุกๆ ด้าน ก็น่าจะเป็นคนพักบอลที่ดีด้วยสรุปคือต่างมีเหตุผล แต่เหตุผลที่มองต่างมุมกันคับผมยืนยันอีก 1 เสียง Hold up Ball คือ การพักบอลคับส่วนตัวความคิดในการเซต Hold up Ball ในทีม คือตัวที่เราคิดว่าเก็บบอลได้ดี + มีอิทธิพลในทีม ก็เซต Hold up ball ซะ มันก็จะได้บอลมากเป็นธรรมดาวีธีการเซต ผมมองว่าควรเซต กองกลาง 1 ตัว เพื่อพักบอลแดนกลาง ส่งต่อให้ปีกหรือกองหน้า และเซตที่กองหน้าอีก 1 ตัวครับ(ถ้ามีกองหน้าตัวเทคนิคพักบอล-ส่งบอลแม่นๆ) เพื่อส่งให้กองหน้าหรือปีกที่ขึ้นมาเติมเกมรบกวนแก้ไข ชื่อกระทู้ด้วยได้ไหมครับ เพราะบางคนยังเข้าใจผิดเพราะอ่านข้อมูลแค่เจ้าของกระทู้เพียงอย่างเดียว

Edited by Ice Berg

นั่นสิยังมีคนเข้าใจผิดอยู่เยอะนะไม่งั้นก็ลองแนบ link ใน rep ที่เค้าตอบแย้งขึ้นมา เอามาไว้ rep แรกของ จขกท. ก็ดีกว่านะเผื่อให้ความกระจ่าง

ผมเข้าใจของผมพอล่ะ ว่า HOLE UP BALL ก็คือปีเตอร์ เคร้าช์นั่นเอง

ความรู้นี้ทำให้ผมได้ประตูเยอะขึ้นนะเนี่ยความหมายผิดๆ จะได้หายไปซักทีขอบคุณมากครับ!!!

เท่าที่ผมสังเกตดูนะครับ ตัวที่ติ๊กว่า hold up ball พอได้บอลจะเห็นเขาไม่จ่ายทันที แต่จะหยุดรอให้เพื่อนวิ่งทำทางไปก่อน (ที่ผมเห็นบ่อยคือ พอได้บอลแล้วเห็นว่ามีคู่ต่อสู้วิ่งจะเข้าแย่ง เขาจะหันหลังแล้วเอาหลังดันคู่ต่อสู้ไว้ พอเพื่อนๆวิ่งขึ้นไปแล้วเขาจึงค่อยจ่ายบอลออกไป) เลยคิดว่าน่าจะแปลว่าเป็นคนที่เหมือนเป็นที่พักบอล ไม่ว่าจะเพื่อเปลี่ยนจังหวะเกมส์จากรับเป็นรุก หรือเพื่ออู้เวลาก็ตามครับ ตามความเห็นผมน่าจะให้พวกกองกลางตัวแกร่งๆ บึกๆ เป็นคน hold up ball ไม่ควรให้กองหลังทำหน้าที่นี้เป็นอย่างยิ่ง เพราะถ้าพลาดก็โดนฉกไปยิงเลย

hold up มานอยู่ตรงไหนอะ อยากลองใช้มั้งอะ เเต่ดันเป็นภาษาไทยหรือมานให้ติ๊กที่ช่องพักบอลหว่า

แขอบคุณมากๆ เลยครับ เข้าใจแจ่มแจ้ง

กาทู้ดีมีสาาาาระะะะ อีกกก แล้วววววว คร้าบบบบบบบบ ท่านนนนนนนน

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยทีเดียว

hold up มานอยู่ตรงไหนอะ อยากลองใช้มั้งอะ เเต่ดันเป็นภาษาไทยหรือมานให้ติ๊กที่ช่องพักบอลหว่า

ในตัวภาษาไทยก็คือพักบอลอ่ะคับ ถาคุณเล่นเเบบไทยนะ . . . ส่วนตัวป๋มเอง ยังไง๊ยังไงก็ว่าเป็นการพักบอลเท่าที่ไปทำมาแล้วอ่ะ . . . . .-*-

ผมเซ็ทให้ ตัว hold up มันเป็น ตัว free ด้วยคับ คือว่า พอได้บอลแล้ว มันจะทำอะไรต่อก็แล้วแต่มัน เพราะส่วนมากจะเอาพวกที่ creative(ความคิดสร้างสรรค์) เยอะๆ เล่นตำแหน่งนี้

เห็นด้วยกะคุณ Goddut ทุกประเด็น บางทีอยากนะวิเคราะห์อะไร ก็ขอให้นึกถึงฟุตบอลจริงๆไว้ด้วย แล้วจะได้ไม่หลงไปมาก